Tài sản riêng trước hôn nhân được xác định như thế nào?

Ngày đăng: 15/09/2018

Câu hỏi của bạn đọc đến Tiến Thành Land có nội dung:
Tôi được bố mẹ mua cho một căn nhà. Giấy tờ chứng nhận quyền sở hữu nhà ở gắn liền với đất đều mang tên tôi. Hiện tại tôi chuẩn bị kết hôn. Tôi muốn xin xác nhận tài sản riêng trước khi đăng ký kết hôn thì sẽ phải xin ở đâu và thủ tục như thế nào? Mong luật sư trả lời giúp. Xin cảm ơn.
Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An trả lời bạn như sau:

Điều 43 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 cũng quy định tài sản riêng của vợ, chồng:

“Điều 43. Tài sản riêng của vợ, chồng

1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này.”

Theo đó, tài sản riêng của bạn có trước khi kết hôn vẫn là tài sản riêng nếu không nhập vào khối tài sản chung vợ chồng. Bạn và bố mẹ nên làm hợp đồng tặng cho tài sản. Trong hợp đồng ghi rõ là tặng cho riêng bạn khoản tiền này. Hợp đồng tặng cho được công chứng, sau đó bạn tiến hành thủ tục đề nghị cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mang tên bạn. Đây sẽ là tài sản riêng thuộc quyền sử dụng của bạn không nhập vào tài sản chung vợ chồng.

TienThanhLand #taisansohuutruochonnhan #nhadattienthanh
HOTLINE 0911.868.668 HOẶC 0283.8686.118 - Tư vấn miễn phí.
Website: http://http://nhadattienthanh.vn
- Trụ sở chính : 66-68 đường số 16, cư xá Lữ Gia, P15, Q11. 
- Chi nhánh: 133/19A Hòa Hưng, Phường 12, Quận 10.

Bài viết liên quan

Ứng tuyển ngay

Kế toán
Kinh doanh
Quản Lý

Chúng ta vẫn biết rằng, làm việc với một đoạn văn bản dễ đọc và rõ nghĩa dễ gây rối trí và cản trở việc tập trung vào yếu tố trình bày văn bản. Lorem Ipsum có ưu điểm hơn so với đoạn văn bản chỉ gồm nội dung kiểu "Nội dung, nội dung, nội dung"

Xem thêm

Đối tác tài chính

CÔNG TY CP DỊCH VỤ BẤT ĐỘNG SẢN TIẾN THÀNH

Trụ Sở Chính: Tòa nhà Khải Hoàn, số 83Bis Hoàng Sa, Phường Đa Kao, Quận 1, TP. Hồ Chí Minh
Hotline: 0918.813.977 ( Hỗ trợ tư vấn )

Email: batdongsantienthanh@gmail.com

Sàn Lữ Gia  : 66-68 Đường số 16, Cư xá Lữ Gia, Phường 15, Quận 11, TP. Hồ Chí Minh
Hotline: 0283.86.86.118  ( Hỗ trợ tư vấn )

Email: batdongsantienthanh.chinhanh@gmail.com

Website: www.nhadattienthanh.vn

Fanpage facebook